ชุมชนคนรักแมว

เราควรตัดเล็บให้แมวดีไหม ?

edited March 2018

จริงๆ คำตอบนี้ไม่มีถูกผิดนะคะ
.
.
แต่ลองคิดกันเล่นๆ นะคะว่าโลกเรามีแมวมาเป็นร้อยเป็นพันปีตั้งแต่สมัยโบราณ ก่อนที่จะมีกรรไกรตัดเล็บเกิดขึ้นบนโลกเสียอีก
.
จู่ๆ พอโลกมีสิ่งที่เรียกว่ากรรไกรตัดเล็บ เราก็มีความคิดว่าต้องตัดเล็บให้เจ้าแมวเฉยเลย
.
ฉะนั้น พื้นฐานจริงๆ เราไม่ต้องตัดเล็บให้แมวก็ได้ค่ะ เพราะเค้าดูแลเล็บตัวเองได้
.
ยิ่งแมวที่เลี้ยงระบบเปิดแล้วนั้น เล็บของแมวมีไว้ต่อสู้ และปีนป่ายค่ะ เค้าจำเป็นต้องใช้มัน
.
แต่ ! แมวของใครที่เลี้ยงในระบบปิด แล้วชอบข่วนสิ่งของ ข่วนคนและแมวในบ้าน แบบนี้จะตัดก็ไม่ได้เสียหายค่ะ เพราะเค้าคงไม่ต้องไปล่าหรือไปปีนต้นไม้ที่ไหน